Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

อยากติดเตรียมพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

Go down

อยากติดเตรียมพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ Empty อยากติดเตรียมพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ  ann Tue Oct 28, 2014 2:48 pm

Credit : Khun Panu and Khun ชด @www.dektriam.net lol!

Khun Panu >

อยากติดเตรียมพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

คือช่วยแนะนำหน่อยน้ะคับผมอยู่ม.2กำลังจะขึ้นม.3แล้วอยากเข้าสายวิทย์-ญี่ปุ่นมากๆ แต่เห็นเค้ารับจำนวนน้อย กลัวไม่ติดอะคับ
ช่วยแนะนำหน่อยน้ะคับ จะเตรียมตัวยังไงดี

แล้วขอถามหน่อยน้ะคับ ถ้าเราไม่ได้ติดวิทย์-ญี่ปุ่น แต่เราจะมีสิทเรียนสายวิทย์-คณิตได้ป่าวคับ
(อย่าว่ากันน้ะถามโง่มากไม่รู้จริงๆคับTT)

Khun ชด >

ขอโทษทีนะน้องที่เข้ามาตอบช้าไปหน่อยตอนนี้พียุ่งเรื่องการเตรียมตัวสอบมากครับ

ขอสรุปสั้นๆนะครับ

เรื่องการเตรียมตัวก็ขอให้ขยันอ่านทำโจท์สม่ำเสมอนะครับ เตรียมให็ครบทุกวิชาครับ
แบ่งเวลาหรือทำตารางอ่านหนังสือดี ๆ ใกล้ๆ สอบอาจจะอ่านไม่ทันทั้งหมดบางครั้งหรือส่วนใหญ่ที่วิ่งติวกันทั้งวันทั้งคืนครับ

ถ้าไม่ได้เตรียมตัวมาอย่างต่อเนื่อง วิชาไหนอ่อนก็หาติวเตอร์มาประกบตัวต่อตัวครับ จะช่วยทำให้มั่นใจขึ้น
ทุกวิชามีความสำคัญหมด

ช่วงนี้ให้เตรีียมตัว วิทย์ คณีต ไปก่อนครับ และค่อยมาไล่อังกฤษ(เป็นวิชาที่ต้องเก็บสะสมต่อเนื่อง) ไทย และสังคมครับ
ข้อสอบเข้าเตรียมฯยากครับ ถ้าเตรียมตัวมาไม่พร้อม

และเวลาได้เข้ามาแล้วข้อสอบยากกว่าสอบเข้าเป็นสิบเท่าเลยครับน้อง 555
แต่ก็เป็นสิ่งที่ดีที่นี่ถึงได้เป็นที่หนึ่งในทุกสนามสอบเสมอเพราะมีแต่คนเก่งๆ มาอยู่กันทั้งนั้นครับ(ยกเว้นพี่)

ส่วนเวลาเลือกสาย ตอนคีย์ใบสมัครก็จะให้น้องเลือกไปครับในสายวิทย์เลยครับ
ถ้าคะแนนน้องถึงก็ได้ในสายที่น้องเลือกคนดับแรก แต่ถ้าไม่ถึงก็จะไล่รองลงไป
น้องจะได้สายวิทย์อะไรแล้วแต่คะแนนที่น้องสอบเข้ามาครับ

สายวิทย์เวลาเรียนเนื้อหาจะเหมือนกันหมดจะต่างตรงวิชาเลือกของแต่ละสาย และขึ้นม.6
ก็จะมารวมกันครับ

ขอให้น้องโชคดีนะครับ
ann
ann

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากติดเตรียมพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ Empty Re: อยากติดเตรียมพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ

ตั้งหัวข้อ  ann Tue Oct 28, 2014 3:41 pm

Credit : Khun Tharit Tk @www.dektriam.net lol!

Tharit Tk >

อ่านให้สม่ำเสมอก็พอครับ วันละ 2-3ชม. ทำให้ได้ทุกวัน
อย่าผลัดวันเด็ดขาดแม้แต่ครั้งเดียวไม่งั้น ก็ไม่จริงจังสักทีครับ
ann
ann

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน