Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนหาพี่แนะแนวสายวิทย์-คณิตค่ะ ♥ ヾ( ´ー`)

Go down

รบกวนหาพี่แนะแนวสายวิทย์-คณิตค่ะ ♥ ヾ( ´ー`) Empty รบกวนหาพี่แนะแนวสายวิทย์-คณิตค่ะ ♥ ヾ( ´ー`)

ตั้งหัวข้อ  ann Tue Oct 28, 2014 2:18 pm

Credit : Khun Vivian(´ー`) and Khun Jimmy  @www.dektriam.net   lol!

Khun Vivian(´ー`) >

รบกวนหาพี่แนะแนวสายวิทย์-คณิตค่ะ ♥️ ヾ( ´ー`)

อยากถามพวกการเตรียมตัวค่ะ แต่ตอนนี้เพิ่งม.2เอง ;w; /รู้สึกจะเตรียมตัวไวไป(?)

แล้วก็คะแนนที่สอบน่ะค่ะ ต้องได้เท่าไหร่ถึงจะเข้าได้อะไรแบบนี้ ; w ;

พอดีเป็นคนอู้ง่าย (เผาตัวเอง Orz) เลยอยากได้รุ่นพี่ที่สามารถให้คำแนะนำได้เป็นกำลังใจซักคน ฮือ

ยังไงถ้ารุ่นพี่คนไหนจะช่วยเป็นพี่แนะแนวให้ก็จะขอบคุณมากค่ะ ; w ;

Khun Jimmy >

ตั้งใจเรียนอย่างสม่ำเสมอ กลับบ้านทบทวน ทำการบ้าน แบบฝึกหัดโจทย์ทุกชนิด ทุกวิชา จัดตารางเรียนและการอ่านหนังสือ  ไม่นอนดึก ไม่ทำกิจกรรมจนละเลยการอ่านหนังสือ

งดเว้น facebook, IG, Lines ทุกชนิดเป็นเวลาๆ นาน ๆ แต่ผ่อนคลายติดตามข่าวบ้างพอประมาณไม่ให้กินเวลาการอ่านหนังสือ ต้องคิดเสมอว่าเวลามีค่า เวลาไม่คอยใคร พยายามอ่านแบบทบทวนอย่าเครียด ถ้าต้องเรียนพิเศษ ก็จัดเวลาการอ่านทบทวน กลับจากเรียนก็ต้องทำแบบฝึกหัด ทบทวนก่อนไปเรียนพิเศษครั้งต่อไป เพื่อให้ติดต่อเรื่องเรียนได้เข้าใจ

ทำตั้งแต่ ม. 2 เป็นต้นไป ไม่ต้องเครียดแต่ให้ทำแบบตั้งใจมีสมาธิ ทำไปอย่างสม่ำเสมอ เมื่อใกล้ถึงเวลาสอบ ช่วงเดือน ต.ค. ถึง มี.ค. ปีถัดไปก็ต้องรีบขยันมาก ๆ ทำโจทย์เยอะ ๆ เพื่อสั่งสมประสบการณ์ของการทำโจทย์ จับเวลา

ถ้าปฏิบัติตามข้างต้น  การสอบเข้าเตรียมอุดม ไม่ได้ไกลเกินเอื้อม สำหรับน้อง ๆ ทุกคนค่ะ
ann
ann

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน