Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ถึงน้องๆที่จะสอบเข้า รร.เตรียมอุดมฯ - แนวข้อสอบของปี56 ศิลป์-ภาษา

Go down

ถึงน้องๆที่จะสอบเข้า รร.เตรียมอุดมฯ - แนวข้อสอบของปี56 ศิลป์-ภาษา Empty ถึงน้องๆที่จะสอบเข้า รร.เตรียมอุดมฯ - แนวข้อสอบของปี56 ศิลป์-ภาษา

ตั้งหัวข้อ  ann Tue Oct 28, 2014 2:09 pm

Credit : Khun cianner @www.dektriam.net lol!

ถึงน้องๆที่จะสอบ เตรียมอุดม - แนวข้อสอบของปี56

วันนี้ไปสอบมาอารมณ์ยังค้างสุดๆ55555555555555 เราสอบแค่สายศิลป์ภาษานะ เราเลยบอกได้เท่าที่เราจำมา

ภาษาอังกฤษ

ขอโทษจริงๆด้วยความเบลอ+อ่อนภาษาอังกฤษเลยอาจจะบอกแบบไม่ค่อยถ้วนถี่555555555 เดี๋ยวรอคนอื่นมาช่วยละกัน อังกฤษฉบับสองที่สอบช่วงเช้าถ้าสำหรับคนอ่อนอังกฤษแบบเราก็เงิบเล็กน้อย มีพวก synonym หลายข้ออยู่ และเรารู้สึกว่าฉบับสองไดอะล็อกเยอะมาก กับพวกแบบให้ประโยคมาประโยคนึงแล้วก็ให้ช้อยส์มาเป็นอีกประโยคที่เรียงต่างกันแต่ความหมายเหมือนกันอ่ะ แบบอาจจใช้ศัพท์ที่ความหมายคล้ายกันมาแทนแล้วให้เลือกว่าประโยคนี้ตรงกับประโยคไหนในช้อยส์ แบบนี้ก็เยอะนะ สี่ห้าข้อได้มั้งเพราะออกทั้งสองฉบับ TwT เราสะเพร่าด้วยแปลความลวกๆ แล้วก็มี prepositional phrase อันนี้ให้มาถามโต้งๆเลยว่าต้องใช้อันไหน สามสี่ข้อแล้วก็มีหลุดๆไปฉบับสอง ที่สำคัญออกพวกหน้าที่คำอ่ะแบบไม่ถามตรงๆแต่ให้แพสเสจมาแล้วก็ถามเราว่าตรงนี้นะต้องใช้ศัพท์ตัวไหน แล้วศัพท์ก็เป้นคำความหมายเหมือนกันแต่คนละหน้าที่ให้เราตอบอ่ะ อาจจะมีสองสามคำเราก็เงิบอีกเหมือนกัน เรื่องของแพจเสจเด็กซิ่วทั้งหลายกล่าวกันว่าสั้นกว่าปีที่แล้ว ปีที่แล้วเป็นหน้าๆ แต่ปีนี้ตัดข่าวมาแปะแล้วก็ถามเอาจากเนื้อเรื่องจ่ะ อันนี้รอบคอบนิดนึงก็น่าจะโอเคเลย การ์ตูนปีนี้ออกแค่สองอัน สามข้อมั้ง เรายืนยันคำเดิมว่าไดอะล็อกเยอะนะปีนี้555555555 ส่วนของแอเร่อ.............ชุดสองสี่ข้อ ชุดหนึ่งเจ็ดข้อ เงิบสุดๆ บอกแล้วว่าเราอ่อนภาษาอังกฤษโดยเฉพาะไวยกรณ์55555555555555555 คือท่อง subject and verb agreement ไป กับ ตระกูล other เป็นบ้าเป็นหลังแล้วก็พวกปริมาณบลาๆ มันไม่ออก5555555555555555555555555 มันไม่ออกกกกกกก หรือออกก็ไม่รู้แต่เท่าที่ผ่านตา other ออกข้อเดียว แอเร่อเราเดาทางไม่ถูกเพราะเราดิ่งสองกับสามทั้งสองชุด คือเราเว้นไว้ทำอันสุดท้ายพอจะทำก็หมดเวลา แถมเราอ่านแล้วรอบนึงจับจุดบอดไม่ได้เบลอสุดๆเพราะอ่อนแกรมม่ามากที่สุดดดดดดดดดดด cloze test หลายข้อๆ ให้แพสเสจมาแล้วเว้นๆ< ในส่วนของอันนี้เราจำได้แต่เรื่องเศรษฐกิจพอเพียงของในหลวงเราดิ่งสอง ออกพวกศัพท์เน้นแปลความหมายอ่ะถ้าแปลบริบทโดยรวมได้แล้วประโยคหน้าประโยคหลังของที่จะตอบพอเข้าใจก็จะทำได้นะและต้องเข้าใจช้อยส์ด้วยซึ่งเราตกม้าตาย5555555555555 ชุดแรกเบลอกว่าชุดสอง เพื่อนเราที่ไปซิ่วด้วยกันมันพอทำได้นะแต่เราฝืด5555555 ภาษาอังกฤษจำได้แค่นี้แหละ

ภาษาไทย

ฉบับแรกหลักภาษาปะปนกันให้วุ่นวายมีหลายอย่างมากออกอย่างละนิดอย่างละหน่อย ประโยค บุพบทไปดูพวกโครงสร้างมาอ่ะแบบถ้าบุพบทตามด้วยนาม หรือความถ้าตามด้วยกริยาจะเป็นอะไร ถ้าตามด้วยนามจะเป็นอะไรพวกชนิดของคำ บลาๆ ส่วนตัวเราว่าภาษาไทยน่าจะจับจุดง่ายสุดป่ะ แต่เราก็ยังฝืดๆอยู่ดี555555555555 เราอ่านสรุปของพี่ลูกหว้าช่วยชีวิตหลายข้ออยู่ แน่นอนว่าออกเรียงประโยคมาติดๆแล้วถามว่าฉันทลักษณ์แบบใด คำราาศัพท์ออกหนึ่งข้อ สมาสสนธิ 2-3 ข้อกระมัง และพ่วงด้วยบาลีสันสกฤต น่าจะสองข้อล่ะมั้งเราก็จำไม่แม่นสะด้วย แล้วก็วรรณคดี ภาพพจน์เอย จินตภาพเอย ลักษณะการประพันธ์ออกหมดๆ พวกอ่านมาปึ๊กๆจะทำได้พอควร ส่วนเราก็เงิบตามเดิมแต่ไม่ฝืดเท่าอังกฤษ5555555555555555555 ออกเครื่องหมายต่างๆด้วยปีนี้ออก ละ ละ ละ คือการอ่านออกเสียงของเครื่องหมายใด แล้วก็พวกการสะกดคำออกข้อหรือสองข้อนี่แหละ พจนานุกรมอีกข้อนึง การอ่านออกเสียง การนับพยางค์ การแยกคำ คำประสมคำซ้อนบลาๆ รวมๆแล้วก็ไม่ฝืดเท่าไหร่อ่านให้ปึ๊กเถิดภาษาไทย ฉบับสองวิเคราะห์เยอะจ่ะ เราก็งมอยู่กับตรงนั้น555555555555555 โอ้ยจำได้แค่นี้เองขอโทษนะ

สังคม

ไม่ แสดง ความ คิด เห็น เศรษฐศาสตร์เยอะอยู่ออกแนววิเคราะห์นะบางส่วน แล้วก็ความรู้รอบตัวที่เรากุดเป็นหางหมู ข่าวทั่วโลกปีนี้ไม่มีแผนที่ พระพุทธก็เยอะอยู่ จำได้ถามว่า พุทธ แปลว่าอะไร แล้วก็ออกอาเซียนเยอะอยู่5555555555555 มีเกาะอะไรสักอย่างด้วยถามว่าเป็นข้อพิพาทของทุกประเทศยกเว้นข้อใด มีพวกประวัติศาสตร์ด้วยโอ้ยเบลอมากเราไม่มีอะไรเข้าหัวเลย ก่อนไปสอบเราเคยทำข้อสอบสังคมของเพื่อนแค่ฉบับเดียวและไม่เคยทำอีกเลย5555555555555

จำได้แค่นี้แหละหวังว่าจะเป็นแนวทางหรือประโยชน์บ้างนะคะ คือเราก็เด็กซิ่วคนนึงที่ไม่เตรียมตัว5555555555555555 ก็อยากให้คนอื่นเตรียมตัวจะได้ไม่ไปเสียดายเวลานั่งนึกไม่ออกในห้องสอบ TwwwT เราเป็นบ่อยคือถ้าอ่านมามันจะพอทำได้แหละ สู้ๆทุกคน

Credit : Khun cianner @www.dektriam.net lol!
ann
ann

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics